Nhatban.net
Welcome!    Register now    Login flagflag
Menu chính
Tư liệu - Tiện ích
Đăng nhập
Username:

Password:

Lost Password?

Register now!
Calendar
Thanks to

bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư

You cannot open a new topic into this forum |Guests cannot post into this forum |

Hoang1979 bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/2/22 4:26 )

Quite a regular
Trời ơi! Cái này hay vậy mà không ai biêt hỏi gì sao. Vậy mà gặp tui thì ai cũng đua nhau hỏi. "Thủ tục bảo lãnh vợ ( chồng) của những người đi hợp tác lao động diện kỹ sư như thế nào. Thời gian mất bao lâu và cần các điều kiện gì. nếu ủy quền cho công ty môi giới làm thì công ty nào nhận làm viêc này và lệ phí khoảng bao nhiêu.
File gửi kèm(0) Votes:10 Average:10.00
 duythanh_n Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/2/23 8:36 )

Home away from home
Chuyện này thì mọi người hỏi lâu rồi, và Nhatban.net cũng đã đăng khá lâu. Mấy chuyện này chỉ cần vào trang web của cục quản lý xuất nhập cảnh xem thông tin là được thôi.

--
Liverpool Always In My Heart

File gửi kèm(0) Votes:2 Average:10.00
 info Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/2/24 1:20 )

Webmaster
Trang web của Cục XNC Nhật hơi khó hiểu đối với người biết ít tiếng Nhật nhỉ. Sắp tới mình định làm thủ tục xin visa vĩnh trú, ai có tips gì hay ho thì chỉ mình với nha!

--

File gửi kèm(0) Votes:1 Average:10.00
 duythanh_n Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/2/24 18:52 )

Home away from home
Có 1 típ khá hay cho Info là nếu có visa vĩnh trú có thể vay tiền ngân hàng để mua nhà bên Nhật 住宅ローン ấy mà. Cố gắng lấy vĩnh trú nhé bác. Ở chục năm rồi mà không lấy cái đấy cũng khá tiếc đấy.
Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/2/24 21:48 )
Uh, lấy được thì cứ lấy, có mất gì đâu. Nhưng chắc tớ chẳng ở đây lâu tới độ phải mua nhà

Thanks for the tip!
File gửi kèm(0) Votes:2 Average:5.00
 phongnha7 Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/8/13 9:49 )

Quite a regular
Chào các bác
Em mới là thành viên của nhatban.net,em cũng hay vào đây để tìm hiểu thông tin nhưng cũng mới đăng ký làm thành viên
Hôm nay muốn hỏi các bác có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em
Chẳng là em dự định cuối năm về vn cuới vợ rồi sau đó đưa vợ qua,em mới lên nyukan làm thủ tục tái nhập quốc hôm trước,em cũng đã đọc một số bài của các bác đã post nhưng mà cũng chẳng được rõ lắm,
em có hỏi sơ bộ trên nyukan thì người ta bảo cứ về vn kêt hôn đi,sau đó mang các giấy tờ mình có đến để hỏi các thủ tục nhưng mà em thấy nếu làm thế thì mình bị động quá,các bác đã có ai từng làm thủ tục bảo lãnh cho vợ qua chung sống thì chỉ bảo chi tiết giúp em với.Em đi theo diện kỹ sư,tiếng nhật của em vẫn còn kém,kanji em k biết mấy,còn chuyện nhờ cty giúp đỡ thì hơi khó vì cty e nó cũng không quan tâm đến bọn em nên chắc là nó cũng ko giúp đỡ gì mình cả,vậy nên em xác định là tự mình làm thủ tục do đó nhờ các bác chỉ dẫn giúp em với,thank các bác nhiều
Thank bác Hoang1979 đã gợi ý khá chi tiết
 ducnguyen Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/8/15 1:30 )

Just popping in
Thủ tục thực ra rất đơn giản.
Bạn hãy chuẩn bị những tài liệu sau

1. Chứng nhận kết hôn, đã được công chứng và dịch ra tiếng Anh, hoặc tiếng Nhât.
2. Chứng nhận của công ty bạn về
- Bạn đang làm việc tại đó ( 在職証明書) 
- Mức thu nhập của bạn (給料証明書)
3. Passport của bạn
4. Tờ khai application cái này bạn lấy ở Nyukan. và điền đầy đủ các thông tin.
5. Phong bì có gián tem và địa chỉ của bạn
6. Passport.

Sau đó mang đến Nyukan họ sẽ thu nhận hồ sơ và điều tra. sau đó gửi chứng nhận đến cho bạn. Bạn gửi tài liệu đó về Việt Nam cho vợ mang đến đại sứ quán Nhật để làm visa.
Chú ý: là vợ bạn phải làm hộ chiếu trước vì khi làm thủ tục ở Nyukan cần khai luôn số hộ chiếu

Có gì thắc mắc thì bạn cứ hỏi thêm!
File gửi kèm(0) Votes:5 Average:10.00
 vanxuan Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/8/18 0:15 )

Just popping in
hai PHONGNHA7
mình cũng đang học t NHẬT và dự định đầu năm tới sang dó làm việc.
Minh mới tốt nghiệp dh BÁCH KHOA HN
M mong được làm wen để học hỏi kinh nghiêm.
domoarigatogozaimasu
 info Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/8/18 8:37 )

Webmaster
Welcome!!
File gửi kèm(0) Votes:0 Average:0.00
 hacchisan Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/8/21 7:33 )

Just can't stay away
Mình cũng là thành viên mới của nhatban.net. Mình đang có anh người yêu là người Nhật tụi mình dự định là sang năm sẽ làm giấy tờ kết hôn ở Nhật, sau đó về Việt Nam ghi chú lại thôi. Hiện tại mình đang sống ở Tp.hcm mình đã sang Nhật gặp anh ấy vào tháng 6 rồi. Dự định là sang năm sẽ đi qua đó làm giấy tờ kết hôn, nghe nói bên Nhật làm dễ hơn ở Việt Nam.
Cho mình hỏi có bạn nào đã từng làm giấy tờ kết hôn ở bên Nhật chưa? Nếu biêt xin chỉ mình với. Cảm ơn nhiều.
 hacchisan Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/8/21 7:44 )

Just can't stay away
Thật tình là mình và anh ấy rất là yêu nhau. Mau chóng cưới nhau lắm. Mong các bạn thương tình mà giúp với. Thật tình là mình không biết tự đăng thông tin bằng cách nào T_T
 duythanh_n Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/8/24 7:17 )

Home away from home
Cái này chắc phải PM hỏi Ms.thuhanoi rồi.
thuhanoi ơi, giúp cô ấy với!
 phongnha7 Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/9/4 6:53 )

Quite a regular
Cám ơn bác ducnguyen va tất cả các thành viên trong diễn đàn,các bác cho em hỏi thêm chút nữa đó là visa của em hết hạn vào đầu tháng 3 năm 2009,như vậy nếu em về vn cuối năm nay và kết hôn thì sau khi quay lại Nhật và làm thủ tục bảo lãnh cho vợ qua luôn thì có gặp khó khăn gì không?Em hơi phân vân vì mình là ngừoi bảo lãnh mà còn sắp hết hạn visa thì liệu có bảo lãnh được không,em định để đến khi nhận gia hạn visa thì mới làm thử tục nhưng nếu như thế thì hơi lâu,vợ chồng mới cưới mà hihi mong các bác ai biết trả lời giúp cho em với
Thank tất cả các thành viên của nhatban.net
 info Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/9/5 5:18 )

Webmaster
Nếu bây giờ bạn chuẩn bị xong giấy đăng ký kết hôn các thứ thì làm luôn đi, cần gì phải đợi tới lúc về nước?

Còn nếu kô chuẩn bị được giấy đăng ký kết hôn thì mình nghĩ là bạn nên gia hạn visa xong rồi mới làm thủ tục bảo lãnh để đảm bảo đã làm là ok

Chúc mừng đám cưới nha!!
 shiroishi4 Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/9/5 22:55 )

Just can't stay away
nghe các bác bàn về việc này em thấy tủi thân quá. các bác còn có nguời thân mà lo bảo lãnh qua nhật. nhưng em thì chẳng biết bảo với lãnh ai nên đành xin phép các bác cho em ngồi dây nghe vậy.
 phongnha7 Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/9/6 8:38 )

Quite a regular
Ừ cố gắng sang đây làm tăng quân số người Việt nam mình lên
Nhưng xin nói trước là sống ở Nhật và công việc ở Nhật không ngọt ngào như các bạn tưởng đâu!
Chuẩn bị tinh thần trước đi!
Phải không các bác nhỉ?
File gửi kèm(0) Votes:2 Average:5.00
 phongnha7 Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/9/24 7:27 )

Quite a regular
Cám ơn info nha!
Mình đang ở bên này thì làm sao mà chuẩn bị được đăng ký kết hôn,phải về nước thì mới làm đăng ký kết hôn được chứ,cũng đang có dự định như thế nhưng thấy cũng có nhiều vấn đề,bác nào biết trả lời dùm câu hỏi của em về việc sau khi bảo lãnh cho vợ sang đây rồi thì vợ xin đi làm arubait có vấn đề hạn chế gì không?
Nghe nói là chỉ được phép làm khoảng 18h/tuần,vợ mình là dân cntt,bây h thì đang là thiết kế bằng I-DEAS cho cty nissan vietnam,liệu sang đây có thể kiếm được việc làm tốt không?
Thank alot!
 info Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/9/24 21:47 )

Webmaster
Vợ của bạn sẽ có visa dạng đoàn tụ gia đình. Luật pháp Nhật quy định người có visa này chỉ được phép làm việc (arbeit) tối đa 28h một tuần. Tuy nhiên nhiều chỗ làm ngơ quy định này...

Nếu vợ bạn xin được việc làm chính thức thì lúc đó sẽ đổi visa dạng đoàn tụ gia đình sang dạng 'Kỹ thuật'. Khi đó thì vợ bạn sẽ không chịu ràng buộc bởi luật 28h/tuần nữa.
 phongnha7 Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2008/9/25 3:24 )

Quite a regular
À ra vậy!thank info nhiều nha!
 morudo Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2011/2/4 20:57 )

Just popping in
em chào các bác
em đang làm thủ tục bảo lãnh vợ qua đây nhưng em chưa có 在職証明書 em định xin công ty nhưng chưa chắc nó đã cho giấy đó .nên em muốn hỏi các bác có thể thay 在職証明書 bằng 契約書 
 morudo Re: Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2011/2/4 20:58 )

Just popping in
làm như thế có được không vậy các bác .xin các bác hồi âm sớm cho em nhé .thanks các bác.
 info Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2011/2/4 22:10 )

Webmaster
Hợp đồng lao động ok, trên đó phải ghi thu nhập dự định nhé.
 morudo Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2011/2/6 4:49 )

Just popping in
cảm ơn bác info nhé khi nào vợ em sang 2 vợ chồng em sẽ cảm ơn bác .hợp đồng lao động của em viết cả bằng tiếng anh và tiếng nhật có ghi cả thu nhập nữa.như thế liệu có vấn đề gì không hả bác
 Kitty-Kute Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2011/2/7 1:48 )

Not too shy to talk
Vậy làm ơn cho mình hỏi thủ tục những người đi hợp tác lao động diện kỹ sư như thế nào?
Trực tiếp từ công ty bên Nhật tuyển mà không qua chung gian được không ah?
 morudo Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2011/2/12 4:36 )

Just popping in
bác info này.công ty em nó không cấp cho em 在職証明書 em có thể dùng hợp đồng lao động thay thế được không .nếu em dùng hợp đồng lao động thì em có phải mang theo bảng lương hàng tháng đi cùng không.
 morudo Re: Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2011/2/12 4:38 )

Just popping in
cho em hỏi với em không xin được giấy 在職証明書 từ công ty em có thể dùng hợp đồng lao động thay thế được không
 morudo Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2011/2/12 4:43 )

Just popping in
có bác nào biết chỗ giới thiệu việc làm người việt không .giới thiệu cho em với .onegaishimasu
File gửi kèm(0) Votes:3 Average:10.00
 quoctien77 Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2013/3/23 19:53 )

Just popping in
Cho mình hỏi khi bảo lãnh vợ(người thân) sang Nhật, bên 入管 có đòi xem bảng lương, vậy các Anh , Chị có biết cục quản lý có quy định lương cơ bản hay tổng thu nhập bao nhiêu là được không?
 anhdao Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2013/3/25 19:09 )

Just popping in
Không có qui định lương cơ bạn hay tổng thu nhập của bạn là bao nhiêu bạn ah. Bạn copy 3 bảng lương gần nhất và tờ giấy 所得証明書 lấy ở 市役所 là ok bạn ah.
 quoctien77 Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2013/4/5 7:50 )

Just popping in
ありがとうございます。
 hakipu Re: bảo lãnh vợ ( chồng) qua nhật cho kỹ sư (2014/2/10 7:41 )

Just popping in
Chào các anh chị, xin giúp em Giấy tờ bảo lãnh vợ có vấn đề:
Chẳng là như thế này, em về Việt Nam ngày 9 tháng 8 năm 2013 để ký GIẤY ĐĂNG KÝ KẾT HÔN nhưng lại ghi ngày ký là 1 tháng 8 năm 2013, do vậy bên cục Xuất Nhập Cảnh (tại Nhật Bản) cho là không hợp lệ.
Bên cục xuất nhập cảnh cũng yêu cầu em giải thích tại sao, thì em cũng đã giải thích là: Do phong tục tập quán VN muốn ghi thế cho ngày ký đẹp, và một số thông tin khác. Nhưng họ không đồng ý. Giờ em không biết phải làm như thế nào nữa.
Anh chị nào có hướng giải quyết hay đã gặp trường hợp tương tự thì xin chỉ giúp em?
Xin chân thành cảm ơn!

Advanced search

Thanks to
Thanks to
Việc cần người
Thảo luận mới

Copyright © 2005-2011 Nhatban.net. All Rights Reserved. Supported by SCS (Việt Nam) : Designed By Theme4u.Net