Nhatban.net
Welcome!    Register now    Login flagflag
Menu chính
Tư liệu - Tiện ích
Đăng nhập
Username:

Password:

Lost Password?

Register now!
Calendar
Thanks to

những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật

You cannot open a new topic into this forum |Guests cannot post into this forum |

giangngocha những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/8/8 9:43 )

Just popping in
Các anh các chị cho em hỏi là những loại nào bị cấm khi bay sang Nhật vậy ạh?

Chẳng là em định đem theo một ít chà bông thịt heo sang đó ăn nhưng em không biết có được mang theo không? ^^

File gửi kèm(0) Votes:2 Average:10.00
 info Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/8/8 19:14 )

Webmaster
Sao bạn ko liệt kê nhung mon ban nuon mang sang de moi nguoi o day de tra loi?
File gửi kèm(0) Votes:0 Average:0.00
 quochung Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/8/8 19:16 )

Home away from home
Hì luật thì có vẻ là họ không cho đấy .

Bạn tham khảo về luật ở đây nhé:
- Overseas Travel Procedures: http://www.narita-airport.jp/en/travel/faq_ask/asklist.html#oversea

- Inquiries concerning the import or export of animals and meat product: http://www.maff.go.jp/aqs/english/product/import.html

- Inquiries concerning the import or export of plants, vegetables or fruit: http://www.pps.go.jp/english/index.html
 hanami09 Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/8/8 21:40 )

Just popping in
chà bông thì chắc không sao đâu vì mình đã mang rồi mà không thấy vấn đề gì.
theo kinh nghiệm của mình thì những đồ ăn(liên quan đến thực phẩm tươi sống) bạn nên bỏ vào phần hành lý gửi chứ không nên xách tay.
 kethongia Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/8/9 3:01 )

Home away from home
các loại thực phẩm nếu cho vào hành lý ký gửi mình nghĩ là ko sao. hôm vừa rồi mình có mang qua cả trứng vịt lộn, nước mắm, và rất nhiều loại thực phẩm khác nữa mà ko có vấn đề gì hết.
nên mình nghĩ là ko sao đâu.
 giangngocha Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/8/10 7:53 )

Just popping in
em định là mang mấy thứ này: mấy anh chị xem thử coi có ổn ko?

1/chà bông thịt (nhưng mà luật nó cấm các sản phẩm thịt nếu ko có chứng nhận, mà hok lẽ có hủ chà bông mà đi kiểm định tùm lum ai mà làm cho mình)

2/bánh đậu xanh làm quà cho giáo sư (hok biết nó có tính đó là bột hay ma túy ji rồi ko cho em mang ko nữa)- nhận tiện mấy anh chị tư vấn em coi nên mang quà ji cho giáo sư hén

3/tôm khô - hok biết có sao hok hén ^^
 info Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/8/10 18:36 )

Webmaster
Cả ba thứ đều ok. Nhà mình mang thịt bò thitf heo đông lạnh, xoài, vịt quay, heo quay, chôm chôm, rau sống, ớt, sả, nước mắm, ... Chả bị hỏi bao giờ
 giangngocha Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/8/11 10:36 )

Just popping in
hehe, thanh kiu bạn info
àh nhận tiện ké lun : mà có 1 cái mình mún hỏi nữa là trong cái air ticket application mình có thấy 1 cái là "Registration Number of Your Host University (3 digit-numeric code)" mà mình chả biết đó là ji lun
có các bác anh chị nào biết chỉ em lun, em đa tạ nhìu lắm
File gửi kèm(0) Votes:1 Average:10.00
 info Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/8/11 14:42 )

Webmaster
Này em, viết tiếng Việt xì-tin thế là anh dìm vào thùng rác đó nha. Sửa lại thành tiếng Việt chuẩn đê!
 giangngocha Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/8/11 20:09 )

Just popping in
hehe, cám ơn anh info
àh nhận tiện ké lun : mà có 1 cái em muốn hỏi nữa là trong cái air ticket application em có thấy 1 cái là "Registration Number of Your Host University (3 digit-numeric code)" mà mình chả biết đó là ji luôn
có các bác anh chị nào biết chỉ em lun, em đa tạ nhìu lắm

Dzậy được chưa anh? ^^

hic, registration Number of Your Host University(3 digit-numeric code) là gì vậy? giúp em với(em sắp học ở KIT, Kyoto)
 info Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/8/12 2:00 )

Webmaster
Tiếng Việt vẫn vớ vẩn, cảnh cáo lần 2. Còn tái phạm là tống vào thùng rác thật.

lun
nhìu
ji

làm quái gì có thứ tiếng Việt này.
 kawaiikobuta Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/10/11 5:32 )

Just popping in
Anh info nói là
"Cả ba thứ đều ok. Nhà mình mang thịt bò thitf heo đông lạnh, xoài, vịt quay, heo quay, chôm chôm, rau sống, ớt, sả, nước mắm, ... Chả bị hỏi bao giờ "
Sao hay quá vậy, hồi chị bạn em qua Nhật mang chả giò, xoài, nước mắm, mang trót lọt qua Nhật nhưng đến sân bay Narita thì bị bắt phải bỏ vứt vào thùng rác. Anh mang qua bằng cách nào hay quá vậy?
 andywong Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/10/11 20:11 )

Home away from home
Cái này còn tuỳ thuộc vào người mang hành lý. Nếu nhìn thấy ngố ngố, ngơ ngác, trả lời lúng túng thì thế nào cũng bị lục hành lý. Mình cũng từng mang cả thùng bia, nước mắm, gà luộc, nem chả nhưng chưa bao giờ bị kiểm tra hành lý.
 andywong Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/10/11 20:16 )

Home away from home
Để hạn chế bị lục soát hành lý các bạn nên:
(1) Ghi rõ tờ khai thuế quan (bằng tiếng Nhật là tốt nhất)
(2) Kẹp vào trang đầu tiên của Hộ chiếu.
(3) Xếp hàng vào một cửa nào đó, đừng chen lấn xô đẩy.
(4) Khi đến gặp bác Hải quan thì đưa giấy tờ ra và nói Onegaishimasu. Nếu bác hỏi gì thì trả lời nấy. Không có gì phải sợ, nếu bác thấy cái mặt bạn xanh lè, thở hổn hển thì bác sẽ kiểm tra ngay.
 thanhvth Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/10/12 19:19 )

Quite a regular
Kinh nghiệm của mình là nếu bị các bác hải quan Nhật hỏi là cái thùng đựng gì đây thì cứ kêu là sách vở, tài liệu.
 kimthanh Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/10/13 3:20 )

Just popping in
Anh info cũng gõ tiếng Việt có dấu đê..ê...
 nino Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/12/10 12:30 )

Quite a regular
Sắp tới đây mình về VN và định mang theo mười mấy lọ nước hoa về làm quà.Xin các Bạn chỉ giúp là mang với số lượng như vây thì có được hay không?
Xin vui lòng chỉ giúp!
 kethongia Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/12/10 15:26 )

Home away from home
"Sao bạn ko liệt kê nhung mon ban nuon mang sang de moi nguoi o day de tra loi?"
đây là loại tiếng việt gì đây info...
 bvt2008 Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/12/10 18:05 )

Quite a regular
Đúng rồi mình cũng mang các loại thịt, rau quả, cả sầu riêng nữa mà có sao đâu. Có lần bị hỏi là thùng gì thì nói là thùng bánh kẹo sang làm quà, thế là chót lọt.
 info Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/12/10 18:20 )

Webmaster
Ông thông gia làm đxo gì mà vặn vẹo thế? Anh hồi đó dùng máy Mac, công cụ gõ tiếng Việt phò quá cố lắm mới nhồi được mấy cái dấu nhưng bí quá thôi kệ m* nó. Ông vẫn đọc được phỏng.

Quote:
Sắp tới đây mình về VN và định mang theo mười mấy lọ nước hoa về làm quà.Xin các Bạn chỉ giúp là mang với số lượng như vây thì có được hay không?
Xin vui lòng chỉ giúp!
Chả sao cả đâu. Lúc mua giữ hoá đơn cẩn thận, ai hỏi thì chìa ra, bảo mang về làm quà. Nhớ là nước hoa chất lỏng, không bỏ vào hành lý xách tay nha.
 Ajisai.in.rain Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/12/11 0:51 )

Just can't stay away
Có bác mang được cả thịt chó, mắm tôm sang nữa cơ mà...
 nino Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/12/11 2:00 )

Quite a regular
Vâng cảm ơn Anh info nhiều.
 nino Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/12/11 4:27 )

Quite a regular
Cho mình hỏi thêm vấn đề nữa, nếu hàng lý của mình là 30kg mình mang quá 30kg thì mỗi cân mình phải đóng thêm bao nhiêu tiền thuế ạ?
Xin vui lòng chỉ giúp!
 andywong Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2010/12/13 6:09 )

Home away from home
@nino:
Anh nhớ không nhầm là 1kg khoảng 6-10USD thì phải. Em đi hãng nào thì alo đến đấy check một cái cho chắc ăn.

Lúc trước anh có con nhỏ bạn khùng khùng đi đâu cũng mang hành lý quá gần chục Kg. Có lần trả cả 100USD mà lần sau vẫn cứ khùng. Bó tay!
 meomapzuize Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/1/16 23:59 )

Just popping in
Cho em nó hỏi ké lun: em mang laptop + cục sạc
Lap để hành lý xách tay, sạc để hành lý ký gửi có được ko ạ?
Ngoài ra em còn mang dầu gội, sữa tắm, nước hoa kem đánh răng.Những thứ này để ở hành lý ký gửi hết có được không ạ?
Cảm ơn các anh chị đã quan tâm cứu vớt em.
 quochung Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/1/17 0:18 )

Home away from home
Laptop để xách tay OK, không việc gì. Chỉ khi qua cửa soát an ninh thì phải bỏ nó ra ngoài túi đựng, bỏ vào cái rổ cho qua máy soi để họ dễ xem có giông cơ cấu bom không

Mấy thứ dạng lỏng hoặc gần như lỏng thì bỏ hết vào hành lí gởi.

Quote:

meomapzuize wrotes:
Cho em nó hỏi ké lun: em mang laptop + cục sạc
Lap để hành lý xách tay, sạc để hành lý ký gửi có được ko ạ?
Ngoài ra em còn mang dầu gội, sữa tắm, nước hoa kem đánh răng.Những thứ này để ở hành lý ký gửi hết có được không ạ?
Cảm ơn các anh chị đã quan tâm cứu vớt em.

thuydiem0502 Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/1/18 7:49 )

Not too shy to talk
Phức tạp quá nhỉ
 info Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/1/18 8:00 )

Webmaster
Bạn Diễm vào buông câu ất ơ quá, muốn khoá nick phỏng?
 nobita123 Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/5/8 5:57 )

Just popping in
em có 1 cái lọ hoa bằng thuỷ tinh, không đựng gì cả, có xách theo hành lý xách tay được không ạ.
 blackeye87 Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/5/8 10:21 )

Home away from home
Theo mình nghĩ là ko, vì lọ thủy tinh khi lên máy bay, bạn có thể đập vỡ ra và sử dụng mảnh vỡ sắc nhọn làm hung khí, nếu ko bị phát hiện thì ko sao...Chứ phát hiện ra thì mệt đấy !

--
DUHOCTRUCTUYEN.VN - mạng lưới làm hồ sơ du hoc Nhat Ban Online chi phí rẻ!
DICHVUCHUNGMINHTAICHINH.COM - Chứng minh tài chính du học chuyên nghiệp

osake Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/5/9 11:29 )

Quite a regular
Chào cả nhà

Mình định để (ruốc bông + dầu gội đầu + kem đánh răng+xà phòng tắm+các loại thuốc dạng viên +các loại thuốc dạng nước+bột canh+lạc sống+vừng sống+muối ) trong hành lý ký gửi.

Mình thấy một số trang web nói là những đồ có dạng nước hay dầu gội đầu (là những chất dễ cháy) thì phải để trong túi nhựa trong và phải để trong hành lý xách tay thì phải(mình nhớ không rõ lắm) để dễ kiểm tra,các bạn cho hỏi mình nhớ thế có sai không ,hành lý ký gửi của mình có gì vi phạm không.

Có người nói là ký gửi thì mang nhiều hơn số kg quy định cũng được,có người lại nói là xách tay mang bao nhiêu cũng được không sợ bị kiểm tra ,các bạn làm ơn cho mình biết ai nói đúng ai nói sai và những chú ý của hành lý xách tay được không.

Cảm ơn mọi người
 quochung Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/5/9 18:36 )

Home away from home
>>Mình định để (ruốc bông + dầu gội đầu + kem đánh răng+xà
>>phòng tắm+các loại thuốc dạng viên +các loại thuốc dạng
>>nước+bột canh+lạc sống+vừng sống+muối ) trong hành lý ký gửi.
>>Mình thấy một số trang web nói là những đồ có dạng nước hay
>>dầu gội đầu (là những chất dễ cháy) thì phải để trong túi nhựa
>>trong và phải để trong hành lý xách tay thì phải(mình nhớ không
>>rõ lắm) để dễ kiểm tra,các bạn cho hỏi mình nhớ thế có sai không
>>,hành lý ký gửi của mình có gì vi phạm không.
Sai . Mấy thứ này thì để vào hành lí gởi là tiện nhất. Chỉ khi nào bạn muốn để mấy thứ này trong hành lí xách tay thì bạn phải bỏ vào túi nhựa trong cho an ninh dễ kiểm tra và số lượng của mấy thứ này được để vào hành lí xahc1 tay cũng rất hạn chế. Vậy thì bỏ vô hành lí gởi l2 tiền nhất trừ khi bạn thật sự cần nó thì mang theo một ít trong hành lí xách tay nhưng khuyến nghị là không nên vì có thể mang lại rắc rối không đáng. Còn việc bỏ vào hành lí gởi thì vô tư, miễn đừng bỏ vào hành lí gởi mấy thứ như bom, súng, ...

>> Có người nói là ký gửi thì mang nhiều hơn số kg quy định cũng
>> được,có người lại nói là xách tay mang bao nhiêu cũng được
>> không sợ bị kiểm tra ,các bạn làm ơn cho mình biết ai nói đúng
>> ai nói sai và những chú ý của hành lý xách tay được không.
Đã là qui định mà là khác là sai rồi còn gì . Mang hành lí quá kí thì dĩ nhiên sẽ chọn 1 trong các cách sau:
1. Trả tiền quá cước. Rẻ với người giàu, mắc với kẻ không giàu
2. Năn nỉ, ỉ ôi. Cách này hên xui nhưng mình không thích cách này
3. Bỏ lại bớt

Dĩ nhiên có hãng/nhân viên check-in có du di cho các trường hợp quá kí nhưng cái này hên xui, ko biết được. Nếu bạn là người ưa đánh bạc, tới đâu hay tới đó thì chắc không vấn đề gì . Về việc quá kí của hành lí xách tay thì có vẻ dễ hơn. Họ cũng ít khi check số kí của hành lí xách tay khi thấy nó không quá cồng kềnh. Nhưng cũng như trên, họ có quyền check số kí, kích thước của hành lí xách tay và nếu bạn vi phạm thì bạn cũng phải lựa chọn . Vậy nên cũng nên chưận bị tâm lí cho việc lựa chọn . Còn nếu muốn ko phải gặp rắc rối thì cứ làm đúng theo như qui định

Quote:

osake wrotes:
Chào cả nhà

Mình định để (ruốc bông + dầu gội đầu + kem đánh răng+xà phòng tắm+các loại thuốc dạng viên +các loại thuốc dạng nước+bột canh+lạc sống+vừng sống+muối ) trong hành lý ký gửi.

Mình thấy một số trang web nói là những đồ có dạng nước hay dầu gội đầu (là những chất dễ cháy) thì phải để trong túi nhựa trong và phải để trong hành lý xách tay thì phải(mình nhớ không rõ lắm) để dễ kiểm tra,các bạn cho hỏi mình nhớ thế có sai không ,hành lý ký gửi của mình có gì vi phạm không.

Có người nói là ký gửi thì mang nhiều hơn số kg quy định cũng được,có người lại nói là xách tay mang bao nhiêu cũng được không sợ bị kiểm tra ,các bạn làm ơn cho mình biết ai nói đúng ai nói sai và những chú ý của hành lý xách tay được không.

Cảm ơn mọi người
 info Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/5/10 1:28 )

Webmaster
Đi của JAL hoặc ANA thì thực ra vé phổ thông được mang tối đa 46kg, chia thành 2 cases (mỗi case tối đa 23kg)

http://www.jal.co.jp/inter/service/bag/

http://www.ana.co.jp/int/guide/baggage_extra.html
 osake Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/5/10 9:03 )

Quite a regular
Cảm ơn anh quochung và anh info

Mọi người cho mình hỏi thêm một chút:
- có anh chị nào biết hãng hàng không nào có đường bay từ Hà Nội đến Sendai vào ngày 12-5 này không (bất kì hình thức bay nào),đây là lần đầu tiên mình bay nên hoàn toàn chưa biết gì,rất mong mọi người giúp đỡ vì mình phải sang đấy một mình.
-Mọi người có thể tư vấn thêm về cách đi từ Hà Nội đến Sendai dễ và tốt nhất cho một người mới sang được không(mình biết rất ...rất ít tiếng nhật)

Ví dụ như :
- tiền vé
- thủ tục
- các quy định cần chú ý
Nói chung là mình cần tất cả kinh nghiệm của mọi người trong suốt trặng đường từ Hà Nội đến Sendai,mọi người sẽ nghĩ mình lắm chuyện nhưng mình đang rất lúng túng và cần sự giúp đỡ của tất cả mọi người,mong mọi người bớt chút thời gian,cảm ơn.
 Ken_yuki Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/5/10 11:51 )

Not too shy to talk
MÌnh vừa bay chặng Hồ CHí Minh lên vùng ĐÔng Bắc Nhật Bản.
hành trình tương đối dài :
- Hồ Chí Minh - Narita bay quốc tế
Narita - Nagoiza bay quốc nội (bạn có thể ngắm núi FUSHI từ trên máy bay nếu bay ngày và thời tiết đẹp, cảm giác ko thể tả nổi..)
Nagoiza - Akita bay quốc nội.
Từ Akita đi xe bus về Sendai.

ĐI hãng ANA, hành lý ký gửi 40 kg chia làm 2 kiện, mỗi kiện đúng 20kg + hành lý xách tay 10kg.
-đến Narita, bạn sẽ được gửi miễn phí 1 kiện ký gửi + hành lý xách tay đi trước o Bintaku và hành lý này sẽ nhận lại ở sân bay Akita.

Giá vé 525usd- toàn bộ hành trình.
Đi một mình thì hơi khó khăn, nhưng nếu tiếng Anh hay Nhật giao tiếp được thì ok.
 khangtran Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/5/10 14:41 )

Not too shy to talk
Quote:

info wrotes:
Đi của JAL hoặc ANA thì thực ra vé phổ thông được mang tối đa 46kg, chia thành 2 cases (mỗi case tối đa 23kg)

http://www.jal.co.jp/inter/service/bag/

http://www.ana.co.jp/int/guide/baggage_extra.html
Chà là !
Hoá ra VN airline chuối nhỉ mình qua đó họ cho có 20kg
chắc sắp tới đổi qua JAL luôn sài tiếng Nhựt cho nó dữ dội
 quochung Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/5/10 17:04 )

Home away from home
Ghi địa chỉ ở Sendai luôn đi. Bà con rảnh chỉ luôn cách đi tới nơi luôn cho
 osake Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/5/10 21:38 )

Quite a regular
Mình cảm ơn mọi người rất nhiều,mọi người có thể tư vấn thêm cho mình về đồ dùng và quần áo được không,thời điểm này ở Sendai thì phải mang những quần áo gì,Minh mang theo 3 cái quần bò+3 cái ao sơmi+6 đôi tất+1 đôi giầy,mình nghe mấy bạn ở bên đấy nói là cầm ít thôi nhưng bố mẹ cứ bắt mang nhiều,các bạn giúp mình với,minh cầm theo 10 man để dùng nữa không biết có đủ không.
 quochung Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/5/10 21:55 )

Home away from home
Thời tiết bây giờ thì ấm rồi. Bạn mang thế chắc đủ rồi.

Còn bạn định dùng 10man trong bao lâu? Đưa khoảng thời gian thì bà con mới biết được có đủ hay không đủ chứ . 10man 1 ngày thì dư . Lượng đồ ăn mang theo bao nhiêu nữa.
 osake Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/5/11 3:51 )

Quite a regular
Cảm ơn anh quochung đã nhiệt tình giúp đỡ,10 man cho 3 tháng,đồ ăn mang theo gồm 1,5-2 kg ruốc bông,1kg muối vừng,20 gói mì tôm,10 gói bột canh vifon còn đâu toàn thuốc là thuốc,cho em hỏi luôn là nên mang thuốc gì theo,em có thuốc đi ngoài,thuốc nhức đầu,thuốc cảm xủi,thuốc nhỏ mắt.Xin cảm ơn.
 osake Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/5/11 3:54 )

Quite a regular
À anh quochung ơi! Em thấy nhiệt độ ở Sendai là 15 độ C và trời nhiều mây mà,vậy có lạnh không anh.
 nobita123 Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/5/11 4:19 )

Just popping in
Thực ra em cũng không chắc, nếu nói như bác thì sau khi chẹck in, họ bán rượu ngay trước khi lên máy bay, thì chai rượu đập ra cũng như bác nói mà.
 manthau Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/5/12 7:45 )

Just popping in
đúng là đc mở mang kiến thức, tích luỹ kinh nghiệm sau này
 quochung Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/5/12 20:54 )

Home away from home
Lương thực bạn mang theo chắc đủ chiến đấu cỡ 1 tháng nếu tiết kiệm. Trong trường hợp hết lương thực đem theo, bạn tự nấu ăn thì tốn chừng 800 ~ 1.000 JPY/ngày cho việc ăn uống, tuỳ khả năng tiết kiệm của bạn . Các bạn gái giỏi + ăn ít thì có khi tốn chừng 500 JPY/ngày thôi á

Tiền đi lại thì khá mắc so với túi tiền của người Việt mình nên lúc đầu chưa có việc làm thì nên tranh thủ đi bộ/xe đạp dc lúc nào đỡ lúc đó . Một chiếc xe đạp mới ở Nhật giá khoảng 8-10.000 JPY. Nếu mượn/xin được xe đạp cũ của ai đó quen thì càng tốt . Tiền tàu điện khoảng 150~200JPY/20km. Nếu đường đi/về là cố định cho cả tháng/3tháng/6tháng/1năm thì mua vé tháng/năm thì rẻ hơn nhiều.

Thế còn tiền nhà thì sao nhỉ?

Quote:

osake wrotes:
Cảm ơn anh quochung đã nhiệt tình giúp đỡ,10 man cho 3 tháng,đồ ăn mang theo gồm 1,5-2 kg ruốc bông,1kg muối vừng,20 gói mì tôm,10 gói bột canh vifon còn đâu toàn thuốc là thuốc,cho em hỏi luôn là nên mang thuốc gì theo,em có thuốc đi ngoài,thuốc nhức đầu,thuốc cảm xủi,thuốc nhỏ mắt.Xin cảm ơn.

quochung Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/5/12 21:01 )

Home away from home
Nếu là tớ thì chắc thấy hơi lành lạnh, mát mát , nhưng các bạn từ VN sang thì chắc là hơi lạnh . Cho nên cứ mặc sẵn 1 cái áo lạnh to sụ trên người là ổn (nếu thấy nực nội khi còn ở VN thì cứ cởi ra cầm tay), không lo làm nặng thêm hành lí mà vẫn yên tâm là có đồ ấm dùng . Ghi chú thêm về vụ hành lí xách tay là ngoài cái vali xách tay theo qui định, mình cũng được phép "máng" trên người mình một số thứ như túi xách nhỏ, áo ấm, máy tính xách tay, ... Có thể tận dụng qui định này để mang thêm tí đồ

TB: Tớ không ở Sendai nên không rành --> không thể chỉ đường chi bạn được . Nhưng chắc là không có hãng nào bay thẳng tới Sendai đâu nhỉ? Chắc phải bay tới 1 sân bay quốc tế nào trong vùng rồi đi xe điện, buýt, đi bộ, ...

Quote:

osake wrotes:
À anh quochung ơi! Em thấy nhiệt độ ở Sendai là 15 độ C và trời nhiều mây mà,vậy có lạnh không anh.
 Haruko90 Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/8/16 11:04 )

Just popping in
Các anh chị ơi cho em hỏi một chút. Là em có 1 thùng chè cỡ 3.3kg muốn mang sang bên kia, em tính ký gửi, liệu chè có được mang sang không ạ.
 osake Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/8/17 9:59 )

Quite a regular
mình sang đến Sẹndai rồi ,cuộc sống thật vất vả,việc làm thêm được có hơn 5 man một tháng,không đủ tiền học,tiện đây cảm ơn bác quochung rất nhiều,bạn Haruko90 mang chè đi thoải mái,vì mình thấy mấy người mới sang mang rất nhiều chè theo.có bác nào ở sendai không ạ.
 taizou Re: những loại hàng hoá không được mang lên máy bay sang Nhật (2011/8/17 18:58 )

Not too shy to talk
Mình vừa ở VN sang hôm đầu tuần, khi đi ở VN thì không biết trong Valy có gì, khi sang tới Nhật mở ra thì thấy:
khoảng 2 cân quả ổi, 5 quả na (đang chín, ăn thử thấy ngọt lịm), 5 quả susu, 1kg cà pháo và giềng, 1 bó rau muống, 1 bó quả đậu, vài khoanh giò tai, giò chả , giò bò, nem chua, mấy hộp thịt, 1 chai nước mắm, 1 chai tương,... chắc ăn cả tuần không hết.
Cũng 1 lần như vậy, khi Haneda bắt đầu mở đường bay quốc tế, hôm nhập cảnh ở Haneda (transit qua HK) hơi lớ ngớ nên bị Kiểm dịch, thiệt hại: 2 khoanh giò, mấy hộp thịt, 2 kg thịt chó sống, còn lại giềng & mẻ & lá mơ được mang về.
Trong vài chục lần mang vào Nhật thì đây là lần duy nhất bị Kiểm dịch.
Tóm lại về nguyên tắc cấm tất cả các loại dạng thịt cá mang vào Nhật (không kể hình thức chế biến thành giò hay chà bông, khô tươi gì sất), các loại nước dùng rau củ quả bánh trái thì OK, nếu bị bắt kiểm dịch thì cũng đều cho qua cả.

Thực tế: nếu cứ tỉnh bơ khi đi qua cửa Hải quan (tự tin chào hỏi) có bị hỏi thì bảo mang ít đồ dùng cá nhân và quà bánh thì thịt gì cũng mang vào được.

Advanced search

Thanks to
Thanks to
Việc cần người
Thảo luận mới

Copyright © 2005-2011 Nhatban.net. All Rights Reserved. Supported by SCS (Việt Nam) : Designed By Theme4u.Net